कॅंडलस्टिक म्हणजे काय?… what is candlestick ?…


कॅंडलस्टिक  (Candlestick):-

कॅन्डल ही दोन कलर मध्ये असते पहिला कलर लाल आणि दुसरा कलर हिरवा.

लाल कलर ची कॅण्डल दर्शवते ही सेलर जास्त आहे.

हिरव्या कलरची सॅंडल दर्शवते बायर्स म्हणजे विक्रेते त्या स्टॉप मध्ये जास्त आहे.

कॅंडलस्टिक हे एक व्हिज्युअल साधन आहे जे मालमत्तेच्या भूतकाळातील आणि वर्तमान किमतींमधील चढउतार दर्शवते. कॅंडलस्टिक तीन भाग असतात: वरची सावली, वास्तविक शरीर आणि खालची सावली. स्टॉक मार्केट विश्लेषक आणि व्यापारी मालमत्तेच्या किंमतीमध्ये भविष्यातील हालचालींचा अंदाज घेण्यासाठी हे साधन वापरतात.

एकच कॅन्डलस्टिक किंवा अनेक कॅंडलस्टिक चे मिश्रण वापरून बाजारातील ट्रेंड पाहिला जाऊ शकतो—विशिष्ट क्रमाने. ट्रेडिंगमध्ये 40 पेक्षा जास्त तांत्रिक कॅंडलस्टिक नमुने वापरले जातात.

कॅंडलस्टिकचा इतिहास 18 व्या शतकापर्यंत शोधला जाऊ शकतो. 1750 मध्ये, मुनिहिसा होमाने तांदूळ करार करण्यापूर्वी तांदळाची संभाव्य किंमत मोजण्यासाठी या तांत्रिक साधनाचा शोध लावला. मुनिहिसा हा जपानी व्यापारी होता. मुनिहिसा यांनी शोधून काढले की तांदळाच्या किमती मागणी, पुरवठा आणि बाजारभावानुसार बदलतात.

स्टॉक ट्रेडिंगमध्ये ही पद्धत मोठ्या प्रमाणावर वापरली जाते. बाजारातील सहभागी, इंट्राडे ट्रेडर्स आणि गुंतवणूकदार संभाव्य किंमतीतील बदल आणि विशिष्ट सुरक्षिततेच्या कामगिरीचा अंदाज लावण्यासाठी हे साधन वापरतात.

 महत्वाचे मुद्दे :-
कॅन्डलस्टिक हा एक तांत्रिक निर्देशक आहे जो बाजार विश्लेषक, सहभागी आणि व्यापारी वापरतात. या साधनाचा वापर करून, व्यापारी मालमत्तेच्या भावी किमतीच्या हालचालींचा अंदाज लावतात. विश्लेषक मालमत्तेच्या भूतकाळातील आणि वर्तमान कामगिरीची दिशा आणि आकार यावर लक्ष केंद्रित करतात.
कॅंडलस्टिकचे बरेच वेगवेगळे पॅटर्न आहेत—एक शूटिंग स्टार, मॉर्निंग स्टार, इव्हनिंग स्टार, बेअरिश एन्गलफिंग, बुलिश एन्गलफिंग, डोजी, बेअरिश हरामी, बुलीश हरामी, इनसाइड बार, पियर्सिंग पॅटर्न इ.
तांदूळ करारात प्रवेश करण्यापूर्वी तांदळाची संभाव्य किंमत मोजण्यासाठी हे तंत्र प्रथम जपानी व्यावसायिकाने वापरले होते. मुनिहिसा यांनी शोधून काढले की तांदळाच्या किमती मागणी, पुरवठा आणि बाजारभावानुसार बदलतात.

Tip :- this is only for educational purpose investment on your own risk.

Leave a Comment