भारतात मशरूमची शेती फायदेशीर आहे. The profitability of mushroom farming in India

अळंबी हे घरातील पीक असल्याने काही अकृषिक जमीन वगळता इतर काही जमिनींना सब्सट्रेट तयार करणे, पीक वाढवणे, अळंबी तयार करणे आणि काढणीनंतर हाताळणे यासाठी पायाभूत सुविधा निर्माण करण्यासाठी शेतीयोग्य जमिनीची आवश्यकता नसते .

भारतात मशरूमच्या शेतीसाठी तीन प्रकारचे मशरूम वापरले जातात. ते बटन मशरूम, ऑयस्टर मशरूम आणि पॅडी स्ट्रॉ मशरूम आहेत. बटण मशरूमची शेती मुख्यत्वे हिवाळ्याच्या हंगामात केली जाते जेव्हा हवामान परिस्थिती सर्वात अनुकूल असते. ऑयस्टर मशरूमला त्याच्या वाढीसाठी उत्तरेकडील मैदाने आवडतात.अळंबी हे घरातील पीक असल्याने काही अकृषिक जमीन वगळता इतर काही जमिनींना सब्सट्रेट तयार करणे, पीक वाढवणे, अळंबी तयार करणे आणि काढणीनंतर हाताळणे यासाठी पायाभूत सुविधा निर्माण करण्यासाठी शेतीयोग्य जमिनीची आवश्यकता नसते .

भारतात मशरूमची शेती फायदेशीर आहे. The profitability of mushroom farming in India

ज्या सब्सट्रेटवर मशरूम उगवते ते मुख्यत्वे वनस्पतींचे टाकाऊ पदार्थ (तृणधान्य पेंढा/उसाचे बगॅस इ.), क्षार (युरिया, सुपरफॉस्फेट/जिप्सम इ.), पूरक पदार्थ (तांदळाचा कोंडा/गव्हाचा कोंडा) आणि पाणी यांच्या मिश्रणापासून तयार केला जातो. उत्पादनासाठी 1 कि. मशरूमसाठी, 2.2 किलो कोरडे सब्सट्रेट साहित्य आवश्यक आहे.

मशरूम शेतीसाठी किती जमीन आवश्यक आहे? उ. सुमारे एक चौरस मीटर मायसेलियममध्ये, आपण 30 किलो मशरूम वाढवू शकता . थोडक्यात, 560 m2 असलेल्या खोलीत सुमारे 17 टन मशरूम वाढू शकतात.

ताजे, रोगमुक्त भाताचा पेंढा हा आदर्श सब्सट्रेट आहे. एक बेड तयार करण्यासाठी दहा-पंधरा किलो भाताचा पेंढा आवश्यक आहे. अलिकडच्या वर्षांत, सुमारे 25 -35 डिग्री सेल्सिअस तापमान आणि 75-80% सापेक्ष आर्द्रता राखण्यासाठी प्लॅस्टिक फिल्मच्या घरांमध्ये त्याची लागवड केली जाते.

भारतात मशरूमची शेती फायदेशीर आहे का? उ. 100 चौरस फूट क्षेत्रात मशरूम वाढवल्यास, सरासरी कमाईची क्षमता प्रति वर्ष 1 लाख ते 5 लाख रुपये असू शकते.

The profitability of mushroom farming in India depends on factors such as production costs, market prices, and farm management practices. In general, well-managed mushroom farms can yield a return on investment (ROI) of 50% to 100% or more, depending on the scale of the operation and type of mushroom cultivated

स्वच्छ पेंढा (सडलेला, बुरशीचा किंवा रंगाचा नसलेला). गहू, ओट आणि बार्ली स्ट्रॉ हे सर्वात जास्त वापरले जाणारे प्रकार आहेत. मटारचा पेंढा देखील काम करतो, परंतु ते खूप पोषक असल्याने ते दूषित होण्याची शक्यता असते.

अलीकडील अभ्यास आणि मशरूम उत्पादकांचे प्रत्यक्ष लेख असे सूचित करतात की निळ्या प्रकाशाचा , विशेषतः, मशरूमच्या वाढीवर गंभीर परिणाम होतो. निळा प्रकाश, ज्याची तरंगलांबी 400 आणि 500 nm दरम्यान आहे, काही प्रजातींमध्ये जलद वसाहतींच्या वेळेस आणि फळ देणाऱ्या शरीरांचे उच्च उत्पन्न वाढवते.

बीजाणू सोडण्यास मदत करण्यासाठी टोपीच्या वरच्या बाजूला पाण्याचा एक थेंब ठेवा. मशरूमची आर्द्रता आणि ताजेपणा यावर अवलंबून, कॅप पेपर कप किंवा ग्लासने झाकून ठेवा आणि 2-24 तास सोडा. बीजाणू कागदावर, फॉइलवर किंवा काचेवर पडतील, ज्यामुळे बीजाणू प्रिंटचा नमुना तयार होईल.

मशरूम शेतीमध्ये सहा पायऱ्या असतात आणि विभाग काहीसे अनियंत्रित असले तरी, उत्पादन प्रणाली तयार करण्यासाठी काय आवश्यक आहे हे या पायऱ्या ओळखतात. सहा टप्पे म्हणजे फेज I कंपोस्टिंग, फेज II कंपोस्टिंग, स्पॉनिंग, केसिंग, पिनिंग आणि क्रॉपिंग .

Leave a Comment