तुरीच्या भावात आली तेजी. आजचे तूरीचे बाजार भाव. तुरीला मिळाला चांगला भाव.


तुरीच्या दरात चढ-उतार
मार्च महिन्याच्या सुरुवातीला कळमना बाजार समितीत तुरीचे दर ९००० ते १०७११ रुपये प्रति क्विंटल होते. दरात वाढ झाल्यामुळे बाजारातील आवकही वाढली आणि ती २५०० क्विंटलपेक्षा जास्त झाली. त्यानंतरच्या काळात दर स्थिर असल्याने आवक वाढतच राहिली आणि ती ४००० क्विंटलवर पोहोचली. मात्र, त्यानंतर दर १०२०० आणि दहा हजार रुपयांपर्यंत खाली आले, ज्यामुळे आवक कमी होत ६२६ क्विंटलवर आली.

तुरीच्या भावात आली तेजी. आजचे तूरीचे बाजार भाव. तुरीला मिळाला चांगला भाव.

दरात वाढीमागे कारणे

प्रक्रिया उद्योजकांकडून वाढती मागणी

तुरीची आवक कमी होणे

इतर राज्यांतून तुरीची मागणीअमरावती आणि अकोल्यानंतर आता नागपूरच्या कळमना बाजार समितीमध्येही तुरीच्या दरात सुधारणा अनुभवण्यास येत आहे. दहा ते साडेदहा हजार रुपयांवर स्थिरावलेले तुरीचे दर (Tur Rate ) आता थेट १२ हजार रुपयांवर पोहोचले आहेत. यापुढील काळात तुरीच्या दरात आणखी सुधारणा होण्याची शक्यता बाजार समितीतील व्यापाऱ्यांनी व्यक्त केली आहे.

शेतकऱ्यांना दिलासा

शेतकऱ्यांना तुरीच्या दरात सुधारणांची अपेक्षा होती. त्यामुळेच काही शेतकऱ्यांनी टप्प्याटप्प्याने तूर विकण्यावर भर दिला आहे. मार्च महिन्यात दहा ते साडेदहा हजार रुपयांवर असलेल्या तुरीच्या दरात आता चांगलीच तेजी आली आहे. सध्या तुरीचे दर १२ हजार रुपये प्रति क्विंटल आहेत, असे व्यापारी सूत्रांनी सांगितले.

किरकोळ दरातही वाढ

तुरीच्या दरात झालेल्या वाढीचा परिणाम किरकोळ बाजारपेठेवरही झाला आहे. सध्या तुरीची किरकोळ बाजारात ८० ते ९० रुपये प्रति किलो विक्री होत आहे.

शेतकऱ्यांसाठी फायदेशीर

तुरीच्या दरात झालेली वाढ शेतकऱ्यांसाठी फायदेशीर आहे. यामुळे शेतकऱ्यांना चांगले पैसे मिळतील आणि त्यांचे उत्पन्न वाढेल.

तुरीच्या दरात पुढे काय?

बाजार समितीतील व्यापाऱ्यांच्या मते, तुरीच्या दरात पुढेही वाढ होण्याची शक्यता आहे. मागणी आणि आवक यावर दराचा अवलंबून आहे.

Leave a Comment