टोमॅटो लागवड बद्दल काही नियम हमखास जाणून घ्या उत्पन्न झालेली तुमची लाखोच्या घरात शेतकऱ्यांसाठी उपयोगी माहिती. IMP Questions for tomato farming.  🍅🍅🍅

भिजवल्याने उगवण वेगवान होऊ शकते आणि बियाणे यशस्वीरित्या अंकुरित होण्याचे प्रमाण वाढू शकते . बियांनी गर्भाभोवती एक संरक्षणात्मक आवरण तयार केले आहे ज्यामुळे गर्भ काही मार्गांनी विखुरला जाऊ शकतो. कोटिंग बियांचे संरक्षण करते जोपर्यंत ते स्वतःला नवीन वनस्पतीमध्ये वाढण्यासाठी योग्य ठिकाणी मिळत नाहीत.

टोमॅटो लागवड बद्दल काही नियम हमखास जाणून घ्या उत्पन्न झालेली तुमची लाखोच्या घरात शेतकऱ्यांसाठी उपयोगी माहिती. IMP Questions for tomato farming.  🍅🍅🍅

टोमॅटोची लागवड योग्य पद्धतीने केल्यास फायदेशीर ठरू शकते . टोमॅटोची शेती खुल्या शेतात, कुंड्या, हरितगृह, बाग आणि कंटेनरमध्ये करता येते. टोमॅटोची फळे विविधतेनुसार ६०-९० दिवसांनी काढली जातात.टोमॅटोची लागवड ही तीनही हंगामात करता येते खरीप हंगामासाठी मे-जुन रब्बी हंगामासाठी सप्टेंबर ते ऑक्टोबर व उन्हाळी हंगामासाठी जानेवारीफेब्रुवारी या महिन्यामध्ये बियाणाची पेरणी करावी.

टोमॅटोचा त्यांच्या चव आणि चवींसाठी द्राक्षवेलीपासूनच उत्तम आनंद घेतला जातो. प्रत्यारोपणानंतर, तुम्हाला 65 ते 70 दिवसांत फळे दिसू लागतील. पूर्ण पिकलेला टोमॅटो कच्च्या टोमॅटोपेक्षा मऊ असतो

6-फूट केंद्र आणि वनस्पतींमध्ये 18 इंच अंतरासह, प्रति एकर 4,840 रोपे आवश्यक आहेत. सामान्यतः प्रत्येक प्लास्टिकच्या आच्छादनाच्या मध्यभागी टोमॅटोची एकच रांग लावली जाते.

भारतात हे पीक वर्षभर घेतले जाऊ शकते. उत्तरेकडील मैदानी भागात, शरद ऋतूतील आणि वसंत ऋतु तसेच उन्हाळ्यात पिकाची लागवड करता येते. दक्षिण भारतात, तीन हंगाम आहेत: जून-जुलै, ऑक्टोबर-नोव्हेंबर आणि जानेवारी-फेब्रुवारी.

टोमॅटो बियाणे उगवण करण्यासाठी सूर्याची गरज नाही , परंतु अतिरिक्त उबदारपणा मदत करेल. त्यांना तळाची उष्णता आवडते. अधिक पाणी पिण्याची: तळापासून प्रत्येक इतर दिवशी पाणी देणे सुरू ठेवा. बियाणे अंकुर येईपर्यंत मिश्रण समान रीतीने ओले ठेवा, परंतु ओले न टाकता.

टोमॅटोच्या झाडाचे जीवनचक्र त्याच्या जातीवर किंवा विविधतेवर अवलंबून असते. लहान निश्चित फळे अधिक लवकर विकसित होतात तर अनिश्चित टोमॅटो, जसे की बीफस्टीक आणि अनेक वंशपरंपरागत जाती, जास्त वेळ घेतात. साधारणपणे, उगवणीपासून काढणीपर्यंत 60 ते 100 दिवस लागतात.

टोमॅटोची झाडे चांगल्या निचरा झालेल्या ठिकाणी चांगली वाढतात ज्यांना दिवसभर सूर्यप्रकाश मिळतो . मातीचा pH किंचित अम्लीय (6.2 ते 6.8) असावा. जास्त नायट्रोजनमुळे हिरवीगार, जोमदार पर्णसंभार असलेल्या परंतु फळांचे उत्पादन कमी होऊ शकते.

टोमॅटोचे दोन प्रकार सर्रास घेतले जातात. बहुतेक व्यावसायिक जाती निश्चित आहेत. या “झुडूप” प्रकारांमध्ये फुलांचा आणि फळांच्या विकासाचा निश्चित कालावधी असतो.

आंध्र प्रदेश, मध्य प्रदेश, ओडिशा, कर्नाटक, गुजरात, पश्चिम बंगाल, छत्तीसगड, महाराष्ट्र, बिहार, हरियाणा, उत्तर प्रदेश, तेलंगणा आणि तामिळनाडू ही देशातील प्रमुख टोमॅटो

सर्व निर्धारीत जातीचे टोमॅटो दोन-तीन आठवड्यांच्या खिडकीवर फळ देतात. झाडे दंवाने मारली जाईपर्यंत अनिश्चित वाण वाढतच राहतात आणि फळ देत राहतात. अनिश्चित जाती 2 ते 3 महिने फळ देऊ शकतात. आपल्या टोमॅटोच्या हंगामाच्या शेवटी अनेक अनिश्चित वाणांची लागवड करून आठवडे जोडा.

टोमॅटो योग्य रंगापर्यंत पोचल्यावर ते पिकतात – लाल टोमॅटोसाठी लाल, पिवळ्या टोमॅटोसाठी पिवळे वगैरे – आणि पिळून घेतल्यावर ते थोडे मऊ असतात. हे सहसा लागवडीनंतर 65-80 दिवसांनी होते.

Leave a Comment