गहू पिकाचे अवशेष जाळण्यावर बंदी लागू.आदेशाचे उल्लंघन करणाऱ्यांवर कारवाई केली जाईल असा इशारा जिल्हा दंडाधिकाऱ्यांनी दिला आहे.

गहू पिकाचे अवशेष जाळण्यावर बंदी लागू.

आदेशाचे उल्लंघन करणाऱ्यांवर कारवाई केली जाईल असा इशारा जिल्हा दंडाधिकाऱ्यांनी दिला आहे.

गहू पिकाचे अवशेष जाळण्यावर बंदी लागू.आदेशाचे उल्लंघन करणाऱ्यांवर कारवाई केली जाईल असा इशारा जिल्हा दंडाधिकाऱ्यांनी दिला आहे.

जिल्हा दंडाधिकारी राहुल नरवाल यांनी याबाबतचे आदेश जारी केले आहेत. रब्बी पीक हंगाम २०२४ संपेपर्यंत हा आदेश लागू असेल, असे जाहीर करण्यात आले आहे. याआधी फतेहाबादसह हरियाणात फक्त भातपिक काढणीनंतर उरलेले अवशेष जाळण्यास बंदी होती. मात्र यंदा गहू पीकाबाबत देखील जिल्हा प्रशासनाने हा निर्णय घेताना बंदी घातली आहे.

 पंजाब आणि हरियाणामध्ये गहू आणि भातपिकाचे अवशेष जाळले जातात. त्यामुळे होणाऱ्या प्रदुषणाचा फटका दिल्लीसह शेजारील राज्यांना बसतो. 

हवेचे मोठ्या प्रमाणावर प्रदूषण होत असल्याने हरियाणातील फतेहाबादमध्ये गहू पिकाचे अवशेष जाळण्यावर बंदी घातलण्यात आली आहे. 

जिल्हा दंडाधिकारी राहुल नरवाल यांनी याबाबतचे आदेश जारी केले आहेत. रब्बी पीक हंगाम २०२४ संपेपर्यंत हा आदेश लागू असेल, असे जाहीर करण्यात आले आहे.

याआधी फतेहाबादसह हरियाणात फक्त भातपिक काढणीनंतर उरलेले अवशेष जाळण्यास बंदी होती. मात्र यंदा गहू पीकाबाबत देखील जिल्हा प्रशासनाने हा निर्णय घेताना बंदी घातली आहे. 

तसेच एसएसएमएस यंत्रणा नसलेल्या हार्वेस्टर मशीनवर बंदी घालण्यात आली आहे. कापणीसाठी वापरण्यात येणाऱ्या कंबाइन हार्वेस्टर मशीमध्ये सुपर स्ट्रॉ व्यवस्थापन प्रणाली लावण्याच्या सूचना नरवाल यांनी केल्या आहेत. 

या प्रणालीमुळे प्रदूषण कमी होण्याबरोबरच कोरड्या चाऱ्याची समस्याही उद्भवणार नाही, असेही नरवाल यांचे म्हणणे आहे. आदेशाचे उल्लंघन करणाऱ्यांवर कारवाई केली जाईल असा इशारा जिल्हा दंडाधिकाऱ्यांनी दिला आहे.

20 एप्रिल रोजी, आकाशातून दिल्लीच्या रहिवाशांसाठी अक्षरशः आनंदाची बातमी होती. अमेरिकन स्पेस एजन्सी, NASA ने प्रसिद्ध केलेल्या उपग्रह प्रतिमेमध्ये असे दिसून आले आहे की दिल्लीच्या शेजारील पंजाब आणि हरियाणा या राज्यांमध्ये पिकांचे अवशेष जाळण्याच्या घटनांमध्ये गेल्या वर्षीच्या तुलनेत लक्षणीय घट झाली आहे. परंतु हा आनंद अल्पकाळ टिकला कारण त्यानंतरच्या प्रतिमांमध्ये दोन राज्यांमधून पिकांचे अवशेष जाळण्यात वाढ झाल्याचे दिसून आले.

एक वर्षापूर्वी, जेव्हा दिल्ली सरकारने वायुप्रदूषणाचा सामना करण्यासाठी 15-30 एप्रिल दरम्यान विषम-सम वाहन निर्बंधाची दुसरी आवृत्ती लागू केली, तेव्हा केंद्रीय प्रदूषण नियंत्रण मंडळाने सर्वांना आश्चर्यचकित केले, प्रयोगादरम्यान प्रदूषण पातळी वाढल्याचे आढळले.

 त्यामुळे आपत्कालीन उपाययोजनांच्या कार्यक्षमतेवर प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आहे. स्वच्छ हवा प्रचारक आणि पर्यावरण प्रदूषण (प्रतिबंध आणि नियंत्रण) प्राधिकरण (EPCA), राष्ट्रीय राजधानी क्षेत्रातील पर्यावरणीय समस्यांवर देखरेख ठेवण्यासाठी सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्देशानुसार नियुक्त केलेली संस्था, सदस्यांनी हा विरोधाभास समजून घेण्यासाठी अनेक डेटाचा अभ्यास केला. 

हे उत्तर नासाच्या उपग्रहाने पाठवलेल्या प्रतिमेतून आले आहे. पंजाब आणि हरियाणामध्ये पिकांचे अवशेष जाळल्याचा धूर राष्ट्रीय राजधानीत गेला होता, ज्यामुळे वायू प्रदूषणात वाढ झाल्याचे चित्रात दिसून आले.

 उत्तर प्रदेशातील देवरिया जिल्ह्यातील जळलेल्या जमिनीचा एक भाग. राज्यातील अनेक भागात पिकांचे अवशेष जाळण्याचे प्रकार प्रचलित असले तरी अधिकृतपणे, गौतम बुद्ध नगर जिल्ह्यात या वर्षी आतापर्यंत फक्त एकच गुन्हा दाखल झाला आहे

20 एप्रिल रोजी, आकाशातून दिल्लीच्या रहिवाशांसाठी अक्षरशः आनंदाची बातमी होती. अमेरिकन स्पेस एजन्सी, NASA ने प्रसिद्ध केलेल्या उपग्रह प्रतिमेमध्ये असे दिसून आले आहे की दिल्लीच्या शेजारील पंजाब आणि हरियाणा या राज्यांमध्ये पिकांचे अवशेष जाळण्याच्या घटनांमध्ये गेल्या वर्षीच्या तुलनेत लक्षणीय घट झाली आहे. परंतु हा आनंद अल्पकाळ टिकला कारण त्यानंतरच्या प्रतिमांमध्ये दोन राज्यांमधून पिकांचे अवशेष जाळण्यात वाढ झाल्याचे दिसून आले.

एक वर्षापूर्वी, जेव्हा दिल्ली सरकारने वायुप्रदूषणाचा सामना करण्यासाठी 15-30 एप्रिल दरम्यान विषम-सम वाहन निर्बंधाची दुसरी आवृत्ती लागू केली, तेव्हा केंद्रीय प्रदूषण नियंत्रण मंडळाने सर्वांना आश्चर्यचकित केले, प्रयोगादरम्यान प्रदूषण पातळी वाढल्याचे आढळले. त्यामुळे आपत्कालीन उपाययोजनांच्या कार्यक्षमतेवर प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आहे. 

स्वच्छ हवा प्रचारक आणि पर्यावरण प्रदूषण (प्रतिबंध आणि नियंत्रण) प्राधिकरण (EPCA), राष्ट्रीय राजधानी क्षेत्रातील पर्यावरणीय समस्यांवर देखरेख ठेवण्यासाठी सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्देशानुसार नियुक्त केलेली संस्था, सदस्यांनी हा विरोधाभास समजून घेण्यासाठी अनेक डेटाचा अभ्यास केला.

 हे उत्तर नासाच्या उपग्रहाने पाठवलेल्या प्रतिमेतून आले आहे. पंजाब आणि हरियाणामध्ये पिकांचे अवशेष जाळल्याचा धूर राष्ट्रीय राजधानीत गेला होता, ज्यामुळे वायू प्रदूषणात वाढ झाल्याचे चित्रात दिसून आले.

“पण शेतकरी रब्बी गव्हाचे अवशेष जाळत नाहीत, कारण हा एक महत्त्वाचा चारा आहे. तेव्हा आम्हाला माहित होते की भात कापणीनंतर मोठ्या प्रमाणावर जळत होती—दरवर्षी ऑक्टोबरच्या अखेरीपासून ते नोव्हेंबरच्या मध्यापर्यंत. 

हे घडत होते कारण पंजाब आणि हरियाणातील शेतकरी एका दुष्ट काळ-चक्रात अडकले होते – त्यांना 10-15 दिवसांच्या अंतरावर तांदूळ कापणी आणि गव्हाची लागवड करावी लागली. 

तांदळाचा पेंढा हा एक उपयुक्त चारा नव्हता, परंतु गव्हाचे अवशेष जाळण्याबद्दल आम्हाला माहिती नव्हती,” भुरे लाल, माजी नोकरशहा आणि आता EPCA चे अध्यक्ष स्पष्ट करतात. मग काय होतंय? शेतकरी मौल्यवान चारा का जाळत आहेत? हे फक्त पंजाब आणि हरियाणाचे आहे का? नाही.

Leave a Comment