पुढच्या वर्षीही याआळीमुळे कापूस पिकांना धोका निर्माण होऊ शकतो. शेतकऱ्याने योग्य ती दक्षता घ्यावी व लागवड करावी व आपले उत्पन्न वाढवावे.

पुढच्या वर्षीही याआळीमुळे कापूस पिकांना धोका निर्माण होऊ शकतो. शेतकऱ्याने योग्य ती दक्षता घ्यावी व लागवड करावी व आपले उत्पन्न वाढवावे.

पुढच्या वर्षीही याआळीमुळे कापूस पिकांना धोका निर्माण होऊ शकतो. शेतकऱ्याने योग्य ती दक्षता घ्यावी व लागवड करावी व आपले उत्पन्न वाढवावे.

पुढच्या वर्षीही कापूस पिकाला या आळीमुळे असू शकतो धोका ते शेतकऱ्यांनी काय उपाय करावे व कसे काळजी घ्यावे सविस्तर माहिती जाणून घ्यावे व त्यावर भविष्यामध्ये योग्य ते उपाय करून मात करावे व आपले उत्पन्न वाढवावे मी अशी आशा करतो की ही माहिती आपल्याला उपयोगी पडेल धन्यवाद.संपूर्ण भारतात कापूस पिकाला धोका, ‘ह्या’ अळीचा प्रादुर्भाव वेगाने पसरत आहे

 यावर्षी भारतातील शेतकरी काही भागात अतिवृष्टी आणि दुष्काळाशी झुंज देत आहेत. त्याच वेळी, एक संकट त्यांना अधिक त्रास देत आहे. हा किडीचा धोका असून त्यामुळे पिकांवर परिणाम झाला आहे. या किडीच्या प्रादुर्भावात कापूस उत्पादक राज्यांचा समावेश आहे.

या वर्षी गुलाबी बोंडअळीचा परिणाम पिकांवर दिसून येत आहे. यामुळे शेतकरी प्रचंड नाराज झाले आहेत. कृषी शास्त्रज्ञांच्या मते गुलाबी बोंडअळी ही कापसाची सर्वात मोठी शत्रू कीड आहे. हा कीटक आपले संपूर्ण आयुष्य कापसावर घालवतो आणि लहान रोपापासून ते कळी, फुलापर्यंत खाऊन नुकसान करतो.

जोधपूर स्थित दक्षिण आशिया जैवतंत्रज्ञान केंद्र (SABC) चे संचालक भगीरथ चौधरी म्हणाले की गुलाबी बोंडअळीच्या धोक्यात असलेल्या कापूस पिकावर गेल्या दोन वर्षांच्या तुलनेत या वर्षी कीटकांच्या हल्ल्यांची तीव्रता अधिक आहे, तर खरीप 2022 उत्तरेकडील कापसावर गुलाबी बोंडअळी केवळ शेवटच्या दिशेनेच दिसून आली हंगामातील -23 दरम्यान. त्याचबरोबर यंदा हंगामाच्या सुरुवातीलाच या किडींचा प्रादुर्भाव होऊ लागला असून, त्यामुळे शेतकऱ्यांसाठी मोठा धोका निर्माण झाला आहे.

गुलाबी अळीमुळे उत्पादनात घट होते

साधारणपणे, गुलाबी बोंडअळी पिकावर मध्यम आणि शेवटच्या टप्प्यावर परिणाम करते ज्यामुळे उत्पादन आणि गुणवत्ता कमी होते. जर आपण 2017-18 बद्दल बोललो तर, भारताचा उत्तर प्रदेश गुलाबी बोंडअळीच्या संसर्गापासून मुक्त होता,

परंतु 2018-19 आणि त्यानंतरच्या वर्षांत, जिंद आणि भटिंडा येथून आर्थिक कीटकांचे आक्रमण नोंदवले गेले. दुसरीकडे, पंजाबमध्ये कापूस पिकात घट झाली असली तरी, पंजाब, हरियाणा आणि राजस्थानचा समावेश असलेल्या उत्तरेकडील विभागातील 15.44 लाख हेक्टरच्या तुलनेत कापसाचे क्षेत्र 16.17 लाख हेक्टरपर्यंत वाढले आहे.

पंजाबमधील कापूस लागवडीमध्ये घट

अलिकडच्या वर्षांत पांढरी माशी आणि गुलाबी बोंडअळी यांसारख्या कीटकांच्या हल्ल्यांमुळे वाईटरित्या प्रभावित झालेल्या पंजाबमधील शेतकऱ्यांनी कापूस पिकाखालील क्षेत्र गतवर्षीच्या 2.54 लाख हेक्टरवरून 1.7 लाख हेक्टरपर्यंत कमी केले आहे. दुसरीकडे, हरियाणात कापसाचे क्षेत्र एक वर्षापूर्वी ६.४५ लाख हेक्टर किंवा त्याहून अधिक वाढून ६.६५ लाख हेक्टर झाले आहे. याशिवाय राजस्थानमधील शेतकऱ्यांनी कापसाखालील क्षेत्र २१ टक्क्यांनी वाढवले आहे. आता त्यांचे क्षेत्र ७.८२ लाख हेक्टर झाले आहे.

विषाणू उद्रेक

ICAR-सेंट्रल इन्स्टिट्यूट फॉर कॉटन रिसर्चच्या मते, पंजाबमधील भटिंडा आणि फरीदकोट सारख्या लवकर पेरणी झालेल्या भागात, कापूस पीक फुलांच्या आणि बोंड तयार करण्याच्या अवस्थेत आहे. अशा स्थितीत काही ठिकाणी पांढऱ्या माशी आणि कपाशीच्या पानावरील कुरळे विषाणूचा प्रादुर्भाव दिसून आला आहे.

लवकर व्यवस्थापन केल्यास कमी नुकसान होईल

SABC त्यांच्या प्रकल्प बंधनाद्वारे उत्तर भारतातील कापूस क्षेत्राचे नियमितपणे सर्वेक्षण करत आहे आणि हिरव्या बोंडांमध्ये गुलाबी बोंडअळी अधिक प्रमाणात आढळून येते. एसएबीसीचे संचालक भगीरथ चौधरी म्हणाले की, गुलाबी बोंडअळीच्या व्यवस्थापनासाठी आवश्यक ती पावले लवकरच उचलली जावीत जेणेकरून कापसावरील गुलाबी बोंडअळीमुळे होणारे नुकसान कमी करता येईल.

Leave a Comment