मान्सूनची वाटचाल सुरू,वेळेआधीच केरळात धडकनार.Monsoon 2024.

monsoon 2024 मान्सूनचे आगमन लांबणीवर केरळमध्ये मान्सूनच्या आगमनाचा अंदाज कालबाह्य ठरत असून त्याची लांबणी पडणार असल्याचे निरीक्षण आले आहे. यंदा मान्सून वेळेत दाखल होईल अशी अपेक्षा वर्तवण्यात आली होती. मात्र आता महाराष्ट्रातील मान्सूनचे आगमन लांबणीवर पडणार असल्याचा अंदाज हवामान तज्ज्ञांनी व्यक्त केला आहे.

Monsoon 2024

साबळे यांचा अंदाज

माजी आयएमडी प्रमुख डॉ. रामचंद्र साबळे यांनी बंगालच्या उपसागरातील पश्चिमी वाऱ्यांचा परिणाम लक्षात घेता येत्या पाच दिवसांत महाराष्ट्रात पाऊस पडण्याचा अंदाज व्यक्त केला आहे. विशेषतः कोल्हापूर, सांगली, सातारा, मध्य महाराष्ट्र आणि विदर्भात पावसाची शक्यता असल्याचे त्यांनी सांगितले.

होसाळीकर यांचे मत

मान्सूनची वाटचाल सुरू,वेळेआधीच केरळात धडकनार साबळे यांनी सांगितली तारीख Monsoon 2024
monsoon 2024
या दिवशी केरळमध्ये मान्सूनचे आगमन तर महाराष्ट्राला धडकणार या तारखेला होसाळी

हवामान तज्ज्ञ के.एस. होसाळीकर यांनीही केरळमधील मान्सूनच्या आगमनाबाबत अपडेट दिला आहे. यापूर्वी 1 जूनला केरळमध्ये मान्सून दाखल होईल असा अंदाज वर्तवण्यात आला होता. मात्र बदललेल्या हवामानामुळे आता 3 जूनला केरळमध्ये मान्सूनचे आगमन होईल अशी शक्यता आहे. त्यामुळे महाराष्ट्रातही मान्सूनचे आगमन 4 ते 5 दिवस उशिरा होईल असा अंदाज होसाळीकर यांनी व्यक्त केला आहे.

पर्जन्यमानाचा अंदाज

स्कायमेट या संस्थेच्या अंदाजानुसार, जून ते सप्टेंबर या चार महिन्यांत महाराष्ट्रासह देशभरात सरासरीपेक्षा 103 टक्के पाऊस पडणार आहे. हा अंदाज बीबीएम .6 मिमीच्या तुलनेत वर्तवण्यात आला असून 5 टक्के कमी किंवा अधिक पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. उत्तर भारत आणि ईशान्य भारतातील काही भागांत संपूर्ण हंगामात पाऊस पडण्याची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे.

डोळ्यात पावसाची वाट

मान्सूनच्या आगमनाची वाट पाहणाऱ्या शेतकरी बांधवांसह सर्वच घटकांनी डोळ्यात पावसाची वाट पाहण्याची वेळ आली आहे. केरळमधील मान्सूनच्या आगमनात होणारी लांबणी लक्षात घेता महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांना मान्सूनची प्रतीक्षा करावी लागणार आहे. हवामान तज्ज्ञांच्या अंदाजांवरून महाराष्ट्रातील बहुतांश भागात मान्सूनच्या आगमनात चार पाच दिवसांची उशिर होईल अशी शक्यता वर्तवण्यात आली आहे.

स्थानिक पातळीवर उपाययोजना

मान्सूनच्या आगमनातील लांबणीमुळे शेतकऱ्यांसह सर्वच घटकांनी स्थानिक पातळीवर उपाययोजना करणे गरजेचे आहे. शेतीच्या क्षेत्रात कामांना प्राधान्य द्यावे लागेल. तसेच पाणीपुरवठा, वीजपुरवठा आदी मुलभूत सोयी-सुविधांची तरतूद करण्यासाठीही प्रशासकीय यंत्रणेला सज्ज रहावे लागेल. मान्सूनच्या प्रतीक्षेत रहावे लागणार असल्याने संबंधित सर्व घटकांनी पूर्वतयारी करणे महत्त्वाचे आहे.

Leave a Comment